ഇന്ന് ലോക എയ്ഡ്‌സ് ദിനം; എയ്ഡ്‌സിന്റെ കാരണങ്ങൾ എന്തെല്ലാം? പകരുന്നത് എങ്ങിനെ, ചികിത്സ, പ്രതിരോധം എന്നിവ അറിയാം

വെബ്ബ് ഡെസ്ക്: ഡിസംബർ 1 ലോക എയ്ഡ്സ് ദിനമാണ്. ലോക എയ്ഡ്‌സ് ദിനത്തിന്റെ ചരിത്രം ആരംഭിക്കുന്നത് 1988 ലാണ്.  സർക്കാരുകൾക്കും സംഘടനകൾക്കും വ്യക്തികൾക്കും എച്ച്ഐവി/എയ്ഡ്‌സിനെതിരെ അവബോധം വളർത്തുന്നതിനും നടപടിയെടുക്കുന്നതിനുമുള്ള ഒരു വേദി പ്രദാനം ചെയ്യുന്നതിനാണ് ഈ ദിനം. ഇതാണ് ആദ്യത്തെ ആഗോള ആരോഗ്യ ദിനം. എച്ച് ഐ വി (ഹ്യൂമൻ ഇമ്മ്യൂണോ ഡെഫിഷ്യൻസി വൈറസ്) രോഗപ്രതിരോധ സംവിധാനത്തെ ആക്രമിക്കുന്ന ഒരു വൈറസാണ്.  ശരീരത്തെ, അണുബാധകളില്‍ നിന്ന്‌  ചെറുക്കാൻ സഹായിക്കുന്ന സിഡി4 സെല്ലുകളെയാണ് ഇത് ബാധിക്കുന്നത്. എച്ച്‌ഐവി പ്രതിരോധ സംവിധാനത്തെ ദുർബലപ്പെടുത്തിയാൽ, അത് എയ്ഡ്‌സിന് (അക്വയേർഡ് ഇമ്മ്യൂണോ ഡിഫിഷ്യൻസി സിൻഡ്രോം) കാരണമാകും. അടിസ്ഥാനപരമായി, എച്ച്ഐവി അണുബാധയുടെ അവസാന ഘട്ടമാണ് എയ്ഡ്സ്. നേരത്തെയുള്ള കണ്ടെത്തലും സമയബന്ധിതമായ ഇടപെടലും, എച്ച്ഐവി ബാധിതരുടെ രോഗനിർണയം ഗണ്യമായി മെച്ചപ്പെടുത്തുകയും എയ്ഡ്സിലേക്കുള്ള പുരോഗതി തടയുകയും ചെയ്യും.

രോഗ സംക്രമണം: എച്ച്ഐവി ബാധിതരായ ആളുകളുടെ രക്തം, ശുക്ലം, യോനി സ്രവങ്ങൾ, മലാശയ സ്രവങ്ങൾ, മുലപ്പാൽ എന്നീ ശരീരസ്രവങ്ങളിൽ എച്ച്ഐവി കാണപ്പെടുന്നു. എച്ച്ഐവി പകരുന്നതിനുള്ള പ്രധാന കാരണം രോഗബാധിതനായ വ്യക്തിയുമായുള്ള സുരക്ഷിതമല്ലാത്ത ലൈംഗിക ബന്ധമാണ്. സൂചി പങ്കിടൽ, മലിനമായ രക്തം അവയവം സ്വീകരിക്കൽ,  മാറ്റിവയ്ക്കൽ,അല്ലെങ്കിൽ പ്രസവസമയത്തും മുലയൂട്ടുന്ന സമയത്തും അമ്മയിൽ നിന്ന് കുട്ടിയിലേക്ക് എന്നിങ്ങനെയും രോഗം പകരും. എച്ച്ഐവി പോലെയല്ല എയ്ഡ്സ്, അത് തന്നെ പകരില്ല; ചികിത്സിച്ചിട്ടില്ലാത്തതോ അല്ലെങ്കിൽ വിപുലമായ എച്ച്ഐവി അണുബാധയുടെ ഫലമായോ ഉണ്ടാകുന്ന ഒരു അവസ്ഥയാണ് എയ്ഡ്സ്.

ചികിത്സ: എച്ച്ഐവി ചികിത്സിക്കുന്നത് ആന്റി റിട്രോവൈറൽ തെറാപ്പിയിലൂടെയാണ്(ART). വൈറസിനെ അടിച്ചമർത്തുന്ന മരുന്നുകളുടെ സംയോജനമായ ഇത്, രോഗപ്രതിരോധ സംവിധാനത്തെ വീണ്ടെടുക്കാൻ അനുവദിക്കുകയും കൂടുതൽ കേടുപാടുകൾ തടയുകയും ചെയ്യുന്നു. എച്ച്‌ഐവി ബാധിതരായ ആളുകൾക്ക് അവരുടെ രോഗപ്രതിരോധ ശേഷി ആരോഗ്യകരമായി നിലനിൽക്കുന്നുവെന്ന് ഉറപ്പാക്കുന്നതിലൂടെ ദീർഘവും ആരോഗ്യകരവുമായ ജീവിതം നയിക്കാൻ എ ആര്‍ ടി അനുവദിക്കുന്നു.

പ്രതിരോധം: എച്ച്‌ഐവി തടയാന്‍ സുരക്ഷിതമായ ലൈംഗിക ബന്ധം, അണുവിമുക്തമായ സൂചികൾ ഉപയോഗിക്കുന്നു, പതിവായി പരിശോധന നടത്തുന്നു എന്ന് ഉറപ്പ് വരുത്തുക. എച്ച്‌ഐവി/എയ്ഡ്‌സിനെക്കുറിച്ച് അവബോധം വളർത്തുന്നതും, പരിശോധന പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നതും പ്രതിരോധ പ്രവർത്തനങ്ങളുടെ അനിവാര്യ ഘടകങ്ങളാണ്.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You cannot copy content of this page