ലോക മുലയൂട്ടൽ വാരം; മുലപ്പാൽ നൽകുമ്പോൾ അമ്മമാ‍ർ ശ്രദ്ധിക്കേണ്ടത് എന്തെല്ലാം?

വെബ് ഡസ്ക് : ഓഗസ്റ്റ് 1 മുതൽ ഓഗസ്റ്റ് 7 വരെ – “ലോക മുലയൂട്ടൽ വാരമാണ് (WBW).” ദി വേൾഡ് അലയൻസ് ഫോർ ബ്രെസ്റ്റ് ഫീഡിംഗ് ആക്ഷൻ (WABA) പ്രകാരം, 1992 മുതൽ, മുലയൂട്ടലുമായി ബന്ധപ്പെട്ട വിഷയങ്ങളിൽ അവബോധം വളർത്തുന്നതിനും പ്രവർത്തനക്ഷമമാക്കുന്നതിനുമുള്ള ഒരു ആഗോള പ്രചാരണമാണ് World Breastfeeding Week.

ഓരോ ഘട്ടത്തിലും, മുലയൂട്ടുന്ന അമ്മമാരെ പിന്തുണയ്ക്കേണ്ടതിന്റെ പ്രാധാന്യവും, സമ്മര്‍ദ്ദം അവരെ എങ്ങനെ ബാധിക്കുന്നു എന്നും എടുത്തുകാണിക്കുകയാണ് ഈ ലേഖനം.

മുലയൂട്ടൽ ശിശുക്കൾക്കും അമ്മമാർക്കും ആരോഗ്യപരമായ പല ഗുണങ്ങളും നൽകുന്നു. മുലപ്പാൽ കുഞ്ഞിന് അനുയോജ്യമായ പോഷകാഹാരം നൽകുകയും വളർച്ചയ്ക്കും വികാസത്തിനും പിന്തുണ നൽകുകയും ചെയ്യുന്ന ഒന്നാണ്. ചില രോഗങ്ങളിൽ നിന്നും കുഞ്ഞിനെയും അമ്മയെയും സംരക്ഷിക്കാനും മുലയൂട്ടൽ സഹായിക്കുന്നു.

എന്നാല്‍ അമ്മയ്ക്ക് ഉണ്ടാകുന്ന മാനസികവും ശാരീരികവുമായ സമ്മർദ്ദം മുലപ്പാൽ ലഭ്യതയെ മാത്രമല്ല ബാധിക്കുക, അതിന്റെ ഘടനയിൽ മാറ്റം വരുത്തുകയും ചെയ്യും. ഇത് കുഞ്ഞിന് പലതരത്തിലുള്ള ബുദ്ധിമുട്ട്‌ ഉണ്ടാക്കുകയും, അമ്മയും കുഞ്ഞും തമ്മിലുള്ള ബന്ധം വഷളാക്കുകയും ചെയ്യും.

പ്രസവാനന്തര പിരിമുറുക്കം ഒരു പുതിയ അമ്മയ്ക്ക് അവളുടെ പുതിയ ചുറ്റുപാടുകൾ, ശരീരം, മനസ്സ് എന്നിവ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നത് കഠിനമാക്കുന്ന ഒരു രോഗമാണ്. അത് പലരിലും പല തരത്തില്‍ ആയിരിക്കും പ്രകടമാകുന്നത്. അതുകൊണ്ട്‌തന്നെ കുഞ്ഞിനെ ശ്രദ്ധിക്കുന്നത് പോലെ തന്നെ ഒരമ്മ സ്വയം പരിപാലിക്കേണ്ടതും അനിവാര്യമാണ്.

മുലയൂട്ടുന്ന അമ്മമാർക്ക് സമ്മർദ്ദം ഏറുന്നത് എന്തുകൊണ്ട്?
മുലയൂട്ടുന്ന അമ്മമാരിൽ സമ്മർദ്ദം വർദ്ധിച്ചുവരികയാണ്. നഗരപ്രദേശങ്ങളിലെ 10-20% പുതിയ അമ്മമാരെങ്കിലും സമ്മർദ്ദം അനുഭവിക്കുന്നുണ്ട്. ഈ സമ്മർദ്ദത്തിന് പിന്നിലെ ചില കാരണങ്ങള്‍
*പ്രസവശേഷമുള്ള മോശം ആരോഗ്യം

 • കുഞ്ഞിന്റെ ആവശ്യങ്ങൾ നിറവേറ്റുന്നതിനുള്ള ശാരീരിക വെല്ലുവിളികൾ
 • മാനസിക ഘടകങ്ങൾ
 • പ്രസവത്തിനു മുമ്പുള്ള അതേ ശ്രദ്ധ പങ്കാളി പ്രതീക്ഷിക്കുന്നത്
 • ശരീരഭാരവും രൂപമാറ്റവും
 • ഉറക്കക്കുറവ്
 • പ്രസവശേഷം രക്തനഷ്ടം
 • സിസേറിയൻ ചെയ്താൽ മുറിവുകളിൽ വേദന
 • ഹോർമോൺ മാറ്റങ്ങൾ
 • കുഞ്ഞിന് ആവശ്യമായ ഭക്ഷണവും ഡയപ്പർ മാറ്റലും…

ഗർഭ കാലത്തും പ്രസവത്തിനു ശേഷവും എല്ലാ സ്ത്രീകളുടേയും ശരീരം തളരും. ഈസ്ട്രജന്റെയും പ്രോജസ്റ്ററോണിന്റെയും കുറഞ്ഞ അളവ് ഊർജ്ജത്തിന്റെ അളവ് കുറയ്ക്കുകയും അത് സ്ത്രീയെ ദുർബലപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്യും. കുഞ്ഞിനുവേണ്ടി താൻ വേണ്ടത്ര ചെയ്യുന്നില്ലെന്ന് അങ്ങനെ അവൾക്ക് തോന്നിയേക്കാം, അത് ഒരു പുതിയ അമ്മയുടെ വൈകാരിക ആരോഗ്യത്തെ പ്രതികൂലമായി ബാധിക്കും. ഉറക്കക്കുറവ് ഈ സമ്മർദ്ദം വർദ്ധിപ്പിക്കും. അവളുടെ പങ്കാളിക്ക് താന്‍ ശാരീരികമായും വൈകാരികമായും അവഗണിക്കപ്പെടുന്നു എന്ന തോന്നല്‍വരും. ഡെലിവറിക്ക് ശേഷം മാനസികാവസ്ഥയില്‍ ഉണ്ടാകുന്ന മാറ്റങ്ങൾ സ്ഥിതി കൂടുതൽ വഷളാക്കും.

സമ്മർദ്ദം മുലയൂട്ടലിനെ എങ്ങനെ ബാധിക്കും?
സമ്മർദം മുലയൂട്ടൽ കുറയ്ക്കും. അമ്മയ്ക്ക് വേണ്ടത്ര മുലപ്പാല്‍ ഇല്ലാത്തതിനാല്‍ അത് കുഞ്ഞിന്റെ പോഷണ കുറവിന് കാരണമാകും അത് വളര്‍ച്ചയെയും ബാധിക്കും.
സമ്മർദ്ദം മൂലം മുലപ്പാലിൽ കോർട്ടിസോളിന്റെ അളവ് കൂടുന്നത് കുഞ്ഞിന്റെ മാനസികാവസ്ഥയെയും പെരുമാറ്റത്തെയും ബാധിച്ച് മുലയൂട്ടലിന്റെ ദൈർഘ്യം കുറയ്ക്കാനും ഭാവിയിലെ കുഞ്ഞിന്റെ ഭക്ഷണരീതി മോശമാകാനും കാരണമാകുന്നു.

മുലയൂട്ടുമ്പോൾ എങ്ങനെ വിശ്രമിക്കാം? *ഒരു ശാന്തമായ സ്ഥലത്ത് മുലയൂട്ടുക. *ലൈറ്റുകൾ ഡിം ചെയ്ത്, ശാന്തമായ സംഗീതം ആസ്വദിച്ച് നിഷേധാത്മക ചിന്തകൾ മാറ്റുക.
*ഉത്കണ്ഠയും സമ്മർദ്ദവും കുറയ്ക്കാൻ നിങ്ങൾക്ക് യോഗയും (പ്രസവാനന്തര യോഗ), സാവധാനത്തിലുള്ള ശ്വസനവും പരിശീലിക്കാം.

 • ഭൂതകാലത്തെയും ഭാവിയെയും കുറിച്ച് ചിന്തിക്കുന്നതിനുപകരം നിങ്ങൾ ശ്രദ്ധാപൂർവം മുലയൂട്ടുന്നതിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കണം.
 • മുലയൂട്ടുമ്പോൾ കുഞ്ഞിനെ ആലിംഗനം ചെയ്യുന്നത് ആസ്വദിക്കാൻ ശ്രമിക്കണം
 • ആവശ്യമെങ്കിൽ നിങ്ങളുടെ പങ്കാളിയിൽ നിന്നും കുടുംബത്തിൽ നിന്നും സുഹൃത്തുക്കളിൽ നിന്നും സഹായം തേടണം.
  ഈ തന്ത്രങ്ങളെല്ലാം വിശ്രമിക്കാനും സമ്മർദ്ദം ഒഴിവാക്കാനും സഹായിക്കും.

പുതിയ അമ്മമാർ ചെയ്യേണ്ടത്:
ആരോഗ്യകരമായി ഭക്ഷണം കഴിക്കണം, ഭാരം കുറഞ്ഞ വ്യായാമങ്ങളിൽ ഏർപ്പെടണം, വീട്ടുജോലികൾ മറ്റാരെയെങ്കിലും ഏൽപ്പിക്കണം, മറ്റുള്ളവരെക്കാൾ അവരുടെ ക്ഷേമത്തിന് മുൻഗണന നൽകണം, സന്തോഷകരമായ സംഗീതം കേൾക്കണം, ആവശ്യമെങ്കിൽ മസാജുകളിൽ മുഴുകണം. അടിയന്തിരമായി ചെയ്യേണ്ട പ്രവർത്തനങ്ങൾ മാത്രം ചെയ്യണം ബാക്കി ഒഴിവാക്കണം. അവർ മാനസികാരോഗ്യ പിന്തുണ തേടണം അല്ലെങ്കിൽ മറ്റ് പുതിയ അമ്മമാർ അവരുടെ വെല്ലുവിളികൾ പങ്കിടുന്ന ഒരു പിന്തുണാ ഗ്രൂപ്പിൽ ചേരണം. എല്ലാ നെഗറ്റീവ് ചിന്തകളും പങ്കിടാനും നിങ്ങൾ തനിച്ചല്ലെന്ന് തോന്നാനും ഒരു സുരക്ഷിത ഇടം കണ്ടെത്താൻ ഇത് നിങ്ങളെ സഹായിക്കും.

മുലയൂട്ടൽ സമ്മർദ്ദം കുറയ്ക്കുമോ?
ഒരു അമ്മ തന്റെ കുഞ്ഞിനെ മുലയൂട്ടുമ്പോള്‍, ഓക്സിടോസിൻ ശരീരത്തില്‍ ഉല്പാദിപ്പിക്കപ്പെടുന്നു, അതിനെ ലവ് ഹോർമോൺ അല്ലെങ്കിൽ ബോണ്ടിംഗ് ഹോർമോൺ എന്നാണ് പറയുന്നത്. മുലയൂട്ടുന്ന സമയത്ത് പല സ്ത്രീകൾക്കും ചൂട് അനുഭവപ്പെടുന്നു, അവർക്കും കുഞ്ഞിനും സുരക്ഷിതത്വവും സുഖവും അത് മൂലം തോനുന്നു. അതുകൊണ്ട്‌ കുഞ്ഞിന് ആറുമാസം പ്രായമാകുന്നതുവരെ മുലയൂട്ടുന്നത് അനിവാര്യമാണ്.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You cannot copy content of this page